13 trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

(PLO)- Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng khi có việc làm, hưởng lương hưu...

Chú tôi được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp (3 tháng) nhưng chú ấy mới lãnh tiền được có 1 tháng thì bị bệnh chết. Giờ số tiền trợ cấp thất nghiệp 2 tháng còn lại người nhà chú có được tiếp tục lãnh nữa hay không?

Khoai Tay (khoaitay_hungpham123@yahoo.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Theo khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm  quy định người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

1. Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

2. Tìm được việc làm;

3. Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

4. Hưởng lương hưu hằng tháng;

5. Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

6. Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

7. Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

8. Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

9. Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

10. Chết;

11. Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

12. Bị tòa án tuyên bố mất tích;

13. Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Như vậy, người nhà của chú bạn không được tiếp tục lãnh số tiền trợ cấp thất nghiệp 2 tháng còn lại của chú ấy. Bởi vì, chú bạn đang hưởng chế độ thất nghiệp mà bị chết thì việc trợ cấp thất nghiệp cũng bị chấm dứt theo quy định nêu trên.

 

KIM PHỤNG
 
(2)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

phạm toan phuc

Vì lý do khách quan ,hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp(là 3 tháng),làm thế nào có thể nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp này, dù người lao động còn trong độ tuổi lao động và chưa có việc làm? Xin hướng dẩn thủ tục nếu được giải quyết.Trân trọng cám ơn !
1