Ai có quyền buộc rời phòng xử án?

(PLO)- Người vi phạm nội quy phòng xử án có thể bị chủ toạ phiên toà cảnh cáo, phạt tiền, buộc rời khỏi phòng xử án, bị bắt giữ hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tôi muốn hỏi là khi toà án mở phiên toà xét xử thì tất cả thành viên hội đồng xét xử đều có quyền buộc người đang dự phiên toà phải ra khỏi phòng xử án hay chỉ có chủ toạ phiên toà mới quyền này?

Trần Văn Quân (tỉnh Bình Dương)

Luật sư TRẦN VĂN QUỚI, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời:Theo khoản 10 Điều 3 Nội quy phiên toà được ban hành kèm theo Thông tư số 01 ngày 28-4-2014 của Chánh án TAND Tối cao quy định về nội quy phòng xử án như sau:

-Người vi phạm nội quy phòng xử án thì tùy trường hợp có thể bị chủ tọa phiên tòa cảnh cáo, phạt tiền, buộc rời khỏi phòng xử án, bị bắt giữ hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Tại Điều 5 Thông tư này quy định lực lượng cảnh sát bảo vệ phiên tòa có nhiệm vụ bảo vệ trật tự phiên tòa và thi hành quyết định của chủ tọa phiên tòa về việc buộc rời khỏi phòng xử án hoặc bắt giữ người gây rối trật tự phiên tòa theo quy định của pháp luật.

Như vậy, chỉ có chủ toạ phiên toà mới có quyền buộc bạn rời khỏi phòng xử án theo quy định trên.
KIM PHỤNG
 
(1)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN