Bao nhiêu tuổi được tổ chức mừng thọ?

(PLO)- Người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên được tổ chức mừng thọ. 

Ông tôi 68 tuổi nhưng vừa qua khi cán bộ ủy ban lập danh sách để tết này tổ chức lễ mừng thọ thì không có tên ông. Tôi có hỏi thì cán bộ nói là phải từ 70 tuổi trở lên thì mới được mừng thọ. Việc này Nhà nước quy định ra sao?

Phạm Thị Bích Loan (loanluuly151203@yhaoo.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Theo Điều 21 Luật Người cao tuổi, quy định việc chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi như sau:

1. Người thọ 100 tuổi được Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ và tặng quà.

2. Người thọ 90 tuổi được Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chúc thọ và tặng quà.

3. UBND xã, phường, thị trấn phối hợp với Hội Người cao tuổi tại địa phương, gia đình của người cao tuổi tổ chức mừng thọ người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau đây:

a) Ngày Người cao tuổi Việt Nam;

b) Ngày Quốc tế người cao tuổi;

c) Tết Nguyên đán;

d) Sinh nhật của người cao tuổi.

4. Kinh phí thực hiện quy định tại điều này do ngân sách nhà nước bảo đảm và nguồn đóng góp của xã hội.

Như vậy, người cao tuổi ở tuổi 70 trở lên sẽ được Nhà nước tổ chức mừng thọ, chúc thọ theo quy định nêu trên. Bạn có thể tham khảo quy định trên để biết được trường hợp mừng thọ của ông mình. 


KIM PHỤNG
 
(1)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

Hoàng

Xin hỏi mừng thọ 1 lần hay mỗi độ tuổi được chúc mừng 1 lần ????
1