Chồng mất tích, được ly hôn

Chồng tôi bỏ nhà đi không rõ tung tích và anh ấy đã bị toà án tuyên bố mất tích. Giờ tôi muốn ly hôn chồng tôi luôn có được không?

Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bình Thuận)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 56 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì tòa án giải quyết cho ly hôn.

Như vậy, bạn có thể gửi đơn yêu cầu ly hôn với chồng đến toà án có thẩm quyền để toà xem xét, giải quyết.
KIM PHỤNG
 
(2)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN