Con kết hôn, cha mẹ được nghỉ mấy ngày có lương?

(PLO)- Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp kết hôn, con kết hôn...

Tôi hiện làm nhân viên của công ty in ấn và con gái tôi sắp đám cưới. Tôi có nghe nói khi con gái kết hôn thì tôi được phép nghỉ ba ngày có lương, đúng vậy không?

Pham thi bich (phamthibich201616@yahoo.com)

Luật sư ĐÀO THỊ BÍCH LIÊN, Đoàn Luật sư TP.HCM (TP.HCM), trả lời: Theo điểm a khoản 1 Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012, quy định người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

- Kết hôn: nghỉ ba ngày;

- Con kết hôn: nghỉ một ngày;

- Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ ba ngày.

Như vậy, trường hợp của bạn khi con gái kết hôn thì bạn chỉ được nghỉ một ngày (có hưởng nguyên lương) chứ không phải ba ngày như bạn nghe nói. Con của bạn (người kết hôn) mới là người được nghỉ ba ngày hưởng nguyên lương như quy định nêu trên. Nếu bạn muốn nghỉ thêm không hưởng lương thì có thể thỏa thuận với công ty.

KIM PHỤNG
 
(1)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN