Đã xoá án tích, ghi sao vào phiếu lý lịch tư pháp?

(PLO)- Đối với người không bị kết án thì ghi “không có án tích”; người bị kết án chưa đủ điều kiện được xóa án tích thì ghi “có án tích”, tội danh, hình phạt chính, hình phạt bổ sung...

Tôi bị kết án hai năm tù về tội đánh bạc và đã được xoá án tích. Nay tôi có việc cần xin phiếu lý lịch tư pháp (số 1) để bổ sung hồ sơ thì phiếu này có ghi tình trạng tù tội của tôi hay không?

Pham Kien Hung (kien…@yahoo.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời:Theo Điều 42 Luật Lý lịch tư pháp quy định về nội dung ghi phiếu lý lịch tư pháp số 1 như sau:

-Đối với người không bị kết án thì ghi “không có án tích”;

-Trường hợp người bị kết án chưa đủ điều kiện được xóa án tích thì ghi “có án tích”, tội danh, hình phạt chính, hình phạt bổ sung;

-Đối với người được xoá án tích và thông tin về việc xoá án tích đã được cập nhật vào lý lịch tư pháp thì ghi “không có án tích”;

-Đối với người được đại xá và thông tin về việc đại xá đã được cập nhật vào lý lịch tư pháp thì ghi “không có án tích”.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn thì bạn đã được xoá án tích nên phiếu này sẽ được ghi nội dung là không có án tích.

KIM PHỤNG
 
(2)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

NWM

Chưa công bằng với người giữ lý lịch trong sáng cả đời. Cần ghi 'đã xóa án tích'.
1