Dán quảng cáo trên cột điện, phạt bao nhiêu?

(PLO)- Treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng sẽ bị phạt tiền.  

Cậu tôi bị bắt quảng tang khi đang dán quảng cáo tìm người làm việc trên cột điện và bị xử phạt hành chính một triệu đồng. Mức phạt này quá cao, có đúng quy định pháp luật không?

Hạnh Lê (lethihanhmaybaybay_12693@gmail.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Khoản 1 Điều 51 Nghị định số 158 ngày 12-11-2013 của Chính phủ, vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo thì bị phạt tiền từ một triệu đến hai triệu đồng đối với hành vi treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng.

Như vậy, việc cậu bạn có hành vi vi phạm khi dán quảng cáo tìm người làm việc trên cột điện nên bị xử phạt một triệu đồng là đúng pháp luật. 
KIM PHỤNG
 
(4)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN