Đi lao động nước ngoài có bị xoá hộ khẩu?

(PLO)- Ra nước ngoài định cư thì mới bị xoá đăng ký thường trú.

Con tôi đi lao động nước ngoài thì luật có buộc tôi phải xoá hộ khẩu của con hay không?

nguyen thi da (kalyda19572013@gmail.com)

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Khoản 1, Điều 22 Luật cư trú: Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

d) Ra nước ngoài để định cư;

đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

Như vậy, nếu con bà chỉ đi lao động ở nước ngoài mà không định cư tại đó thì không thuộc trường hợp bị xóa đăng ký thường trú.

KIM PHỤNG

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

Hoa

Anh tôi đứng tên sổ hộ khẩu. Nay anh ấy đi lao động nước ngoài đã được 5 năm và bảo lãnh vợ con qua đó sinh sống. Vậy diện của gia dinh anh tôi cần làm thủ tục đang ký tạm vắng hay là thủ tục xoá tên trên hộ khẩu
1