Đóng bảo hiểm xã hội 20 năm, có được hưởng lương hưu?

(PLO)- Người tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện hưởng lương hưu có đủ các điều kiện nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi...

Cha tôi 51 tuổi và ông đã đóng BHXH được 18 năm một tháng. Nay vì hoàn cảnh gia đình, cha tôi nghỉ làm ở xí nghiệp. Nếu cha tôi đóng tiếp BHXH cho đủ 20 năm thì ông ấy có được hưởng lương hưu ngay hay phải chờ tới năm 60 tuổi?

Phạm thị Tuyết Hồng (ptthong17_campha@gmail.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Căn cứ vào khoản 1 Điều 73 Luật BHXH, quy định người lao động tham gia đóng BHXH tự nguyện hưởng lương hưu khi có đủ điều kiện sau đây:

1. Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

2. Đủ 20 năm đóng BHXH trở lên.

Như vậy, trường hợp cha của bạn thì chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí theo quy định trên. Khi ông ấy đóng đủ BHXH tự nguyện cho đủ 20 năm thì ông ấy cũng chưa đủ điều kiện 60 tuổi để hưởng lương hưu. 

KIM PHỤNG
 
(3)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN