Được nhận làm con nuôi, chấm dứt cấp dưỡng?

(PLO)- Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình; người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi...

Trước giờ, ba của bé cấp dưỡng nuôi con mỗi tháng 3 triệu đồng. Tháng 10-2015, em gái tôi làm giấy tờ nhận con tôi làm con nuôi thì ba của bé không cấp dưỡng nữa. Ông ấy cho rằng mình làm đúng luật và nói chỉ cho con tôi tiền dịp lễ, tết hay đóng tiền học phí. Luật có quy định chuyện này không? 

Thuy Phuong (lethithuyphuong_maytrangbay2014@yahoo.com)

Luật sư TRẦN THỊ HỒNG VÂN, Trưởng Văn phòng luật sư Tuệ Đức (TP.HCM), trả lời: Theo Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, quy định nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

6. Trường hợp khác theo quy định của luật.

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên thì khi con của bạn được em gái bạn nhận làm con nuôi thì đồng nghĩa với việc ba của bé sẽ chấm dứt cấp dưỡng (trừ khi ba của bé tự nguyện tiếp tục cấp dưỡng nuôi con).

KIM PHỤNG

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

Minh

Cấp dưỡng nuôi chính con mình mà tính toán vậy thì dứt tình dứt nghĩa dứt luôn tiền cho rồi!
1