Gửi đơn kháng cáo qua bưu điện được không?

(PLO)- Mẹ tôi bị tòa án một huyện của tỉnh Lâm Đồng xử thua kiện trong vụ án đòi nợ và tòa án cho mẹ tôi 15 ngày kháng cáo. Mẹ tôi có hỏi thư ký tòa là gửi đơn kháng cáo qua đường bưu điện được không thì cô ấy nói được. Điều cô ấy nói có đúng không? Thu Hang (thuhang12491@...)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Trưởng Văn phòng luật sư Trần Công Ly Tao (TP.HCM), trả lời: 

Theo Điều 245 Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 (được sửa đổi, bổ sung năm 2011) thì việc nộp đơn kháng cáo có thể thực hiện trực tiếp hoặc thông qua đường bưu điện. Vì vậy mẹ bạn có quyền nộp đơn kháng cáo thông qua đường bưu điện.

Mẹ bạn cần lưu ý trường hợp đơn kháng cáo gửi qua bưu điện thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày bưu điện nơi gửi đóng dấu ở phong bì.
KIM PHỤNG thực hiện

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

Tài lanh

Lưu ý đơn kháng cáo qua bưu điện thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày bưu điện nơi gửi đóng dấu ở phong bì. Thí du ngày 15.9 là ngày hết hạn kháng cáo thì dấu bưu điện phải là ngày 15.9 nếu dấu bưu điện là ngày 16.9 thì bị coi là kháng cáo trể hạn. Do đó, cần gửi đơn kháng cáo trưóc một vài ngày
1