Hàng xóm để nước mưa chảy ngấm tường gây hư hỏng?

(PLO)- Kiện ra tòa đòi bồi thường vì hàng xóm để nước mưa chảy vào tường nhà gây hư hỏng.

Nhà hàng xóm phía sau để máng xối nước mưa chảy vào nhà làm tường nhà tôi bị hư hỏng và có khả năng bị nhiễm điện. Mặc dù tôi đã nhắc nhở nhiều lần nhưng họ không khắc phục.Vậy tôi thưa đến cơ quan nào để yêu cầu bồi thường?

Nguyễn Văn Thanh (nguyenthanhtx73@gmail.com)

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Văn-TP.HCM, trả lời: Căn cứ theo Điều 269 Bộ luật Dân sự, quy định nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc thoát nước mưa thì chủ sở hữu nhà phải lắp đặt đường dẫn nước sao cho nước mưa từ mái nhà của mình không được chảy xuống bất động sản của chủ sở hữu bất động sản liền kề.

Như vậy, nếu chủ bất động sản liền kề để nước mưa chảy vào nhà bạn gây thiệt hại thì bạn có quyền khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền để giải quyết.


KIM PHỤNG
 
(3)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN