Hôn nhân chấm dứt khi vợ hoặc chồng chết

(PLO)- Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong quyết định của tòa. 

Ba tôi bỏ nhà đi từ năm 1999 tới nay không rõ tung tích. Má tôi tìm kiếm nhiều năm (kể cả đăng báo) mà vẫn không tìm được ba tôi. Tháng 8-2015, má tôi nộp đơn yêu cầu toà án tuyên bố ba tôi đã chết và toà án đã thụ lý yêu cầu này. Vậy hôn nhân của ba má tôi chấm dứt khi nào để gia đình tính chuyện chia tài sản (vì hiện nay má tôi đã có người khác)?  

Phạm Thị Liên (liencuncon_1961995@yahoo.com)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Trưởng Văn phòng Luật sư Trần Công Ly Tao (TP.HCM), trả lời: Theo Điều 65 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, quy định hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết. Trong trường hợp tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của tòa án.

 Như vậy, hôn nhân của ba má bạn chấm dứt kể từ ngày ba bạn chết. Còn ba bạn chết ngày nào thì phải căn cứ vào quyết định của toà. 
KIM PHỤNG

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN