Khi nào cấp đổi giấy phép lái xe ô tô?

(PLO)- Giấy phép lái xe ô tô hạng C được cấp năm 2013 thì sẽ có thời hạn sử dụng là năm năm kể từ ngày cấp. Giấy phép lái xe bằng chất liệu giấy của bạn sẽ không còn giá trị sử dụng sau ngày 30-6-2017.

Bằng lái xe ô tô của tôi hạng C (bằng giấy) được cấp năm 2013 và hết hạng năm 2018. Vậy tôi có thể đợi đến năm 2018 mới đổi sang bằng thẻ được không hay phải đổi từ bây giờ?

Nguyễn Thanh Sang (ken_sky1991@yahoo.com.vn)

Luật sư ĐÀO THỊ BÍCH LIÊN, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Giấy phép lái xe ô tô hạng C được cấp năm 2013 thì sẽ có thời hạn sử dụng là năm năm kể từ ngày cấp. Giấy phép lái xe bằng chất liệu giấy của bạn sẽ không còn giá trị sử dụng sau ngày 30-6-2017.

Bởi lẽ, theo quy định khoản 1 Điều 49 và khoản 1 Điều 57 của Thông tư 58 ngày 20-10-2015 của Bộ Giao thông vận tải thì giấy phép lái xe của bạn phải được chuyển đổi sang dạng thẻ PET trước ngày 31-12-2016. Nếu sau sáu tháng kể từ ngày 31-12-2016 mà giấy phép lái xe của bạn chưa được chuyển đổi sang dạng thẻ PET thì giấy phép lái xe giấy của bạn sẽ không có giá trị sử dụng và phải tham gia sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Như vậy, giấy phép lái xe của bạn phải đổi thực hiện thủ tục cấp đổi trước ngày 30-6-2017 theo lộ trình của quy định trên. 

 

KIM PHỤNG
 
(1)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN