Không mua bảo hiểm, không được đăng ký xe?

Chủ nhật 15/11/2015 13:00
Khi xe lưu thông, chủ xe cơ giới phải tham gia bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự. Phải luôn mang theo giấy chứng nhận bảo hiểm còn hiệu lực và xuất trình giấy này khi tham gia giao thông. 

Ông Nông Thanh Báu đi đăng ký ô tô tại Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh Cao Bằng, cán bộ làm thủ tục yêu cầu ông phải mua bảo hiểm ô tô ngay tại nơi đăng ký, nếu không sẽ không được làm thủ tục đăng ký xe. Ông Báu hỏi, xe chưa có biển số mà phải mua bảo hiểm trước rồi mới được đăng ký thì có đúng không?

Bộ Công an trả lời ông Nông Thanh Báu như sau:

Thực hiện Luật Giao thông đường bộ, Nghị quyết của Chính phủ về Chương trình cải cách hành chính, Bộ Công an đã ban hành Thông tư quy định về đăng ký xe, đã đơn giản hóa các thủ tục hành chính, giảm số lượng giấy tờ khi thực hiện đăng ký xe.

Theo quy định tại Điều 7 Thông tư 15 ngày 4-4-2014 của Bộ Công an thì Giấy chứng nhận bảo hiểm không phải là thủ tục để đăng ký xe.

Tuy nhiên khi xe lưu thông, chủ xe cơ giới phải tham gia bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới; phải luôn mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm còn hiệu lực khi tham gia giao thông và xuất trình Giấy chứng nhận bảo hiểm còn hiệu lực.

Do đó, cán bộ đăng ký xe phải có trách nhiệm hướng dẫn chủ xe đến cơ quan bảo hiểm mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới theo quy định. Việc mua bảo hiểm ở đâu, của hãng nào hoàn toàn do chủ xe cơ giới quyết định.

Theo Chinhphu.vn
 
(1)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN