Nghỉ hưu, vẫn được cấp thẻ bảo hiểm y tế?

(PLO)- Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng...

Hơn tháng nữa là mẹ tôi đủ tuổi nghỉ hưu. Lâu nay, công ty mua bảo hiểm y tế cho mẹ tôi, giờ mẹ tôi nghỉ hưu thì có được hưởng chế độ này nữa không?

Nguyen Thi My Hanh (ntmhanh_xuan95@yahho.com.vn)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014) quy định 4 nhóm đối tượng do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế, bao gồm:

1. Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng;

3. Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng;

4. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, khi mẹ bạn nghỉ hưu và hưởng lương hưu thì thẻ bảo hiểm y tế của bà ấy sẽ do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng. 

KIM PHỤNG

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN