Nhà chưa có “giấy hồng” làm sao chứng minh chỗ ở hợp pháp?

(PLO)- Nhiều bạn đọc thắc mắc nhà chưa được cấp "giấy hồng", nhà chỉ có giấy mua bán (giấy tay), kê khai nhà đất năm 1999 thì làm sao để chứng minh là chỗ hợp pháp để đăng ký thường trú.

Nhà tôi mua (giấy tay) ở được tám năm nhưng chưa được cấp “giấy hồng” thì có được xem là chỗ ở hợp pháp để làm hộ khẩu hay không?

Nguyễn Văn Tiến (tỉnh Đồng Nai); Pham Thi Bich Hang (ptbhang_maytrangbay@gmail.com); Phuong Hang (hangminhminh12695@yahoo.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo khoản 1 Điều 6 nghị định 31 ngày 18-4-2014 của chính phủ về giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

a) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

- Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

- Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

- Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);

- Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

- Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

- Giấy tờ về mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (gọi tắt là UBND cấp xã);

- Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình di dân theo kế hoạch của Nhà nước hoặc các đối tượng khác;

- Giấy tờ của tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

- Giấy tờ có xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên…

Như vậy, trường hợp của bạn để chứng minh là chỗ ở hợp pháp khi đăng ký thường trú thì bạn cần phải có giấy xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở.
KIM PHỤNG
 
(4)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

nguyễn đình thám

Tôi hiện là sinh viên Đại học Saigon tp. Hồ Chí Minh Hộ khẩu tại huyện Châu Thành, tỉnh Tây Ninh (tạm trú (KT3)tại quận 7 tp.HCM) Tôi có mua 1 căn hộ tại q7, tp..HCM Vậy xin hỏi: -Khi chuyển nhượng, sang tên quyền sử dụng nhà tôi cần có những giấy tờ gì? -Tôi có thể nhập khẩu ngay khi sang tên hay cần điều kiện gì nữa không? (có cần thời gian tạm trú từ 2 năm trở lên không?). Trong trường hợp tôi được tuyển dụng làm viên chức nhà nước (Giáo viên) tại quận 10 TP.HCM theo diện tạm trú (KT3) Thì có được nhập khẩu ngay hay vẫn phải có thời gian tạm trú 2 năm?? -Tôi có đứa em (hộ khẩu tại Tây Ninh-tạm trú tại q7 tp.HCM) hiện đang học ở tp.HCM; nếu muốn nhập khẩu cùng với tôi thì có được không? Hay cần thêm điều kiện gì nữa? Trân trọng cảm ơn nhiều!
1