Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp?

(PLO)- Đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp.  

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 60 tháng và giờ tôi nộp đơn xin nghỉ việc. Công ty cũng đồng ý và ra quyết định cho nghỉ việc. Vậy trường hợp của tôi thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu tháng?

Hạnh Lê (Lehanhphung_mayhongbay@yahoo.com), Phạm Nhật Hùng (hungtiti12715@gmail.com), Kim Toa (kimtoa_12395@yahoo.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 50 Luật Việc làm quy định thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Như vậy, trường hợp của bạn đã đóng bảo hiểm thất nghiệp 60 tháng thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp năm tháng. 


KIM PHỤNG

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN