Thời gian thử việc bao lâu?

(PLO)- Thời gian thử việc không quá 60 ngày.

Tôi vừa được doanh nghiệp nhận vào thử việc trong thời gian 30 ngày. Tôi thấy thử việc như vậy là lâu quá. Vậy pháp luật có quy định cụ thể thử việc bao nhiêu ngày không?

Trần Tuấn Khanh (khanhkhanhmuadong151992@gmail.com)

Luật sư TRẦN ĐỨC THÔNG, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 27 Bộ luật Lao động năm 2012, thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Do bạn không nói rõ bạn đang thử việc loại công việc gì nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể được. Vì vậy, bạn cần đối chiếu quy định trên xem mình thuộc trường hợp nào để tính thời gian thử việc đúng pháp luật.

KIM PHỤNG

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN