Tiết lộ bí mật kinh doanh, thời hiệu kỷ luật là bao lâu?

Thứ bảy 02/01/2016 05:10
(PLO)- Vi phạm liên quan trực tiếp đến tài sản, tiết lộ bí mật công nghệ, bí mật kinh doanh của người sử dụng lao động thì thời hiệu xử lý kỷ luật lao động tối đa là 12 tháng và có thể gia hạn nhưng tối đa không quá 60 ngày...

Công ty cho rằng trước đó tôi có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh nên đòi sa thải tôi. Tôi muốn biết hành vi này thì pháp luật quy định thời hiệu xử lý kỷ luật là bao lâu?

Pham Van Hoang (hoang…@yahoo.com)

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Trưởng văn phòng luật sư Lê Văn (TP.HCM), trả lời: Theo Điều 126 Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động được áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động trong trường hợp người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động…

Trường hợp hành vi vi phạm liên quan trực tiếp đến tài chính, tài sản, tiết lộ bí mật công nghệ, bí mật kinh doanh của người sử dụng lao động thì thời hiệu xử lý kỷ luật lao động tối đa là 12 tháng và có thể gia hạn trong một số trường hợp nhưng tối đa không quá 60 ngày kể từ ngày hết thời gian nêu trên.

Như vậy, trường hợp bạn vi phạm liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh của công ty thì công ty có thể xem xét xử lý kỷ luật bạn trong thời hạn nêu trên.



KIM PHỤNG
 
(1)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN