Trễ hẹn ngày nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp, có được nhận tiền?

(PLO)- Nhiều bạn đọc thắc mắc về việc trễ hẹn ngày nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp thì không được nhận.

Trước đây tôi xin nghỉ việc và tôi được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Tôi đã làm xong thủ tục và chỉ chờ ngày lãnh tiền nhưng tôi lại bận việc nhà nên không đến trình diện đúng ngày hẹn. Cán bộ từ chối không cho tôi nhận tiền là đúng hay sai?

Lê Bá Thi, Nguyễn Thị Loan (loan89_maytrangbay@yahoo.com)

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Văn, trả lời: Theo khoản 3 Điều 18 Nghị định 28 ngày 12-3-2015 của Chính phủ có hiệu lực ngày 1-5-2015 (hướng dẫn Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp), quy định sau thời hạn hai ngày làm việc kể từ ngày ghi trong phiếu hẹn trả kết quả, nếu người lao động không đến nhận quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp thì được coi là không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp trừ trường hợp người lao động gặp một trong các trường hợp sau:

1.Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

2. Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

3. Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

Nếu thuộc một trong các trường hợp trên thì trong thời hạn hai ngày làm việc kể từ ngày hết hạn nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động vẫn được nhận hoặc ủy quyền cho người khác nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Nếu người lao động tới sau hai ngày làm việc và không thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì cán bộ bảo hiểm xã hội từ chối giải quyết là đúng.
KIM PHỤNG
 
(8)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

le ngoc nhi

Cho e hoi e moi di lam giay that ngjep lan thu1 ngta dua e giay quyet dinh o mat sau ghi hen lan 2 ngay 11//11 nhung lan thu1 khong ghi ngay lanh tien . Cho e hoi nhu vay e co dc lanh tien khong e da di trinh dien lan thu1 roi

linh

Cho em hoi trong trong hop em da nhan duoc hai thang bao hiem that nghiep roi nhung do e so y da danh roi to giay cho dong dau de nhan tien bao hiem em pgai lam sao mong a/c hay giup e kien thuc de co huong giai quyet

Nguyễn thị trang

Xin chào luật sư.cho em hoi .là em đăng kí bảo hiểm thất nghiệp lần 3 là ngày 31/8/2016 là hết hạn. Nhưng em đi trễ ngay 5/9 người ta bảo là trễ nên mất. Liệu em có bi mất không. Làm cách nào để lấy lại được ạ. Liệu có công dồn vào lần lãnh bảo hiểm lần sau không ạ

diệp thanh hùng

Chào a/c.. em đang được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp và được nhận là 3 tháng.. em còn nhận được tháng cuối nữa, nhưng vào lần hẹn cuối là ngày 31/8/2016 em có việc ở quê vợ... nên không lên đăng ký được. Ngày 5/9 em có lên đăng ký nhưng người ta bảo là không nhận được và mất tháng này... vì ngày 2/3/4 tháng 9 là nghĩ lễ... theo luật thì e đã trễ như vậy... em có nhận lại được không.. và người ta từ chối em như vậy là đúng hay sai... mong tư vấn dùm em... cám ơn các anh chị...

Nguyen Le Nha Phuong

Chào a/c . Tôi đang được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp và đã dc 3 tháng . Tôi còn nhận dc 1 tháng cuối nữa , nhưng vào lần hẹn cuối là ngày 1/9/2016 tôi có việc bận nên ko lên dc . Theo luật thì sau 2 ngày thì tôi ko dc nhận trợ cấp , nhưng vào ngày 2/9 và ngày 3,4 tháng 9 là ngày nghỉ lễ . Như vậy tôi có dc tính là trễ hẹn 1 ngày ko . Mong a/c giúp tôi về vấn đề này , xin chân thành cảm ơn

Le thi thao

Chao luật su.luat su tu van giúp e ve viec huống cho cấp that Ngiep......ngay 19/7 vua qua em co di khai bao that Ngiep lan dau.....den nay em van chua nhan đuợc Tien that Ngiep.vay cho em hoi sau lan khai báo dau Tien va em nhan lai so bao hiểm, thi em co phai den khai bao tiep khong?ma hien gio em chua đuợc nhan tro cap?

Thuy hang

Em nghi viec o cty ngay 1/5/2016 ma cong ty dong bhtn cho em thang 01/2014-12/2014,01/2015- 04/2015 . 05/2015 -10/2025 nghi thai san .11/2015-02/2016 nghi khong luong . Em nghi lam vay bhtn em duoc huong chua .em ra ttgtvl noi em khong du thang de huong bhtn

Bùi Xuân Lâm

Xin hỏi về BHTN: Tôi làm việc cho công ty tử năm 2013 và nghỉ việc tại công ty ngày 15 tháng 5 năm 2016 (nghỉ việc có thỏa thuận hai bên do công ty giảm biên chế và tôi có quyết định nghỉ việc của công ty), Công ty đã báo cắt đóng BHXH của tôi hết tháng 4/ 2016. Nhưng hiện nay công ty gặp khó khăn mới đóng tiền BHXH cho nhân viên hết tháng 2 năm 2016. Vậy tôi xin hỏi công ty có thể đóng trước riêng số tiền BHXH cho tôi tháng 3 và 4/ 2016 để tôi có thể chốt sổ BHXH và làm BHTN được không ? Và trong trường hợp nếu công ty không chịu đóng nốt số tiền 2 tháng còn lại thì tôi phải làm thế nào để đòi hỏi quyền lợi hợp pháp của người lao động. Xin cảm ơn. Bùi Xuân Lâm- 0983 554 363

nguyen cong thuong

Cho e hoi noi em dang kí nói em là 5 ngày sau có tiền chuyển vào tài khoản em cho hoài không thấy thi em phải làm sao?

Bạn đọc

Nghỉ củng ngộ BHTN là do mình đóng tiền của mình mà đến lúc khi thất nghiệp để lấy thì củng đi lòng vòng , còn nửa nha trong giấy thì hẹn 6 ngày đến nhận kết quả , còn nhân viên làm việc thì hẹn 10 ngày .
123