Vết thương tái phát, được giám định lại thương tật?

(PLO)- Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại, gồm có vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt...

Cha tôi là thương binh ¾ và có lãnh trợ cấp hằng tháng. Nay vết thương cũ ở đầu cha tôi tái phát làm ông ấy đau nhức thường xuyên hơn. Trường hợp của cha tôi có được giám định lại tỉ lệ thương tật không?

Phạm Thị Quyên (doquyenhethu1994@gmail.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM), trả lời: Theo Điều 30 Nghị định 31 ngày 9-4-2013 của Chính phủ (quy định chi tiết hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng) thì việc giám định lại thương tật được áp dụng cho các trường hợp sau:

1. Người bị thương được kết luận thương tật tạm thời thì sau ba năm được giám định để xác định tỉ lệ thương tật vĩnh viễn.

2. Người bị thương đã giám định thương tật mà bị thương tiếp thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỉ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

3. Người bị thương đã giám định thương tật nhưng còn sót vết thương chưa giám định thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỉ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

4. Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại:

a) Vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt;

b) Vết thương thấu phổi gây biến chứng dày dính màng phổi hoặc xẹp phổi dẫn đến phải cắt phổi hoặc thùy phổi;

c) Vết thương ở tim dẫn đến phải phẫu thuật;

d) Vết thương ổ bụng: Dạ dày hoặc ruột gây biến chứng ở dạ dày hoặc dính tắc ruột phải phẫu thuật;

đ) Vết thương ở gan; mật, lách; tụy hoặc thận gây biến chứng phải phẫu thuật;

e) Vết thương ở cột sống biến chứng gây liệt hoặc rối loạn cơ tròn đại tiểu tiện không tự chủ;

g) Các vết thương ở tay hoặc ở chân tái phát phải phẫu thuật cắt đoạn chi;

h) Vết thương ở mắt tái phát dẫn đến mù mắt; vết thương ở tai gây mất hoàn toàn sức nghe hai tai.

Lưu ý, tại khoản 5 Điều 30 nghị định này cũng quy định hai trường hợp không giám định lại những trường hợp gồm:

-Thương binh đã được giám định do vết thương cũ tái phát;

-Thương binh loại B.

Như vậy, bạn có thể căn cứ vào các quy định nêu trên để áp dụng trường hợp của cha mình về việc yêu cầu giám định lại tỉ lệ thương tật. 

KIM PHỤNG

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN