Vợ trúng xổ số, chồng có quyền chia?

(PLO)- Tiền trúng thưởng xổ số là tài sản chung của vợ chồng (nếu không có thỏa thuận khác).

Vợ tôi vừa trúng xổ số 10 tờ giải ba (10 triệu đồng/tờ) là 100 triệu đồng. Hiện giờ cô ấy đã nộp đơn ly hôn và xin chia tài sản chung của vợ chồng. Vậy tôi có được chia số tiền vợ tôi trúng xổ số hay không (vì hiện tại tôi vẫn là chồng cô ấy)?

Phạm Thanh Cường (bobo_muaxuan89@yahoo.com)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời:Theo Điều33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, quy định tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân (trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này); tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung…

Tại Điều 9 Nghị định số 126/2014 ngày 31-12-2014 của Chính phủ (có hiệu lực ngày 15-2-2015), quy định về thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp (trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 11 của Nghị định này về tài sản riêng khác của vợ, chồng như: Quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ; Tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác…).

2. Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.

3. Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Do vợ bạn chỉ mới nộp đơn ly hôn nên số tiền trúng xổ số của cô ấy được xem là thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân và đây là tài sản chung của vợ, chồng bạn (trừ khi có thỏa thuận khác).

Như vậy, nếu không có thỏa thuận khác thì bạn có thể yêu cầu cô ấy chia số tiền trúng xổ số. Trường hợp cô ấy từ chối không chia cho bạn thì bạn có thể yêu cầu tòa án xem xét, giải quyết.
KIM PHỤNG
 
(3)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

Hải

Cô vợ cũng ko phải dạng vừa, trúng sổ xố cái là đòi ly hôn.

Minh

Pháp luật là vậy nhưng bạn tham vừa vừa thôi, tham quá cô vợ bạn quăng bỏ tiền cho người khác tthì bạn có mà ăn cám. Trúng giải 10tr thì ng ta có đủ cách để lãnh tiền mà không cần ghi tên mình vô giải thưởng đó bạn.
1