Hợp đồng đặt cọc nhà đất, có phải công chứng?

Thứ bảy 05/12/2015 08:44
(PLO)- Hợp đồng đặt cọc là hợp đồng pháp luật không quy định bắt buộc phải công chứng, tuy nhiên, theo Điều 2 Luật Công chứng, công chứng viên vẫn tiến hành chứng nhận những hợp đồng mà các bên tự nguyện yêu cầu... Công chứng viên Nguyễn Hồ Phương Vinh, Phó Trưởng Phòng Công chứng số 1, sẽ tư vấn thêm cho bạn đọc xung quanh vấn đề này.
 
(4)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

NGUYỄN THÁI THUẬN

TÔI ĐỒNG Ý VỚI BÀI VIẾT CỦA BẠN VINH VỀ ĐẶT CỌC MUA NHÀ ĐẤT.TÔI XIN ĐƯỢC BỔ TÚC THÊM VÀI Ý: Đặc cọc là sự thỏa thuận của hai bên,khi đã yhoa3 thận hai bên viết thành văn bản,không cần công chứng đặc cọc,hoặc có công chứng theo yêu cầu của hai bên.trong văn bản có ràng buộc giửa hai bên là phải đặc tiền cọc,tùy thỏa thuận của hai bên.Nếu bên bán không bán nửa,thì trả lại cọc và số tiền tương đương với tiền cọc.Ngược lại,nếu người mua không mua thì mất cọc.Đây là biện pháp chế tài của pháp luật,để ngăn chặn bên bán co61y ý chiến dụng vốn của người mua. Nếu hai bên không thỏa thuận được thì gởi đơn khởi kiện đến tòa án,xử lý về dân sự.
1