Mới cởi quần áo có phạm tội hiếp dâm?

Thứ bảy 23/04/2016 07:00
(PLO)- Bạn đọc Trần Văn Xinh gửi về chương trình Luật và Cuộc sống thắc mắc: "Cháu tôi (15 tuổi) bị người quen lừa vào phòng hiếp dâm. Khi ông này đang xé quần áo của cháu thì bị gia đình phát hiện nên ông ấy bỏ chạy. Trường hợp này có xử người kia tội hiếp dâm không?". Luật sư Trần Thị Ngọc Nữ, Trưởng Văn phòng luật sư Trí Việt sẽ tư vấn về vấn đề này.
 
(19)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

thanhTruc

Mới giơ dao có phạm tội giết người? Mới nhìn đồ đạc có phạm tội trộm cắp?

Trần Trung

Hình như có một sự nhầm lẫn nhẹ ở đây? Luật sư Nữ cho biết rằng quy định tại Khoản 4, Điều 112 sửa đổi năm 2009 đã bỏ hình phạt tử hình? Theo như tìm hiểu của tôi thì tại khoản 1, Điều 1 luật sửa đổi bổ sung một số điều của BLHS số 37/2009/QH12 ngày 19/6/2009 quy định bỏ hình phạt tử hình ở các Điều 111, 139, 153, 180, 197, 221, 289 và 334. Phải chẳng có sự nhầm lẫn quy định sửa đổi tại khoản 4, Điều 111 (Tội Hiếp dâm) chứ không phải khoản 4, Điều 112 (Tội Hiếp dâm trẻ em) như luật sư đã trình bày.
1