Nhập hộ khẩu cho em ruột, có cần giấy tờ nhà?

(PLO) - Em nhập hộ khẩu vào nhà anh ruột thì người em cần có giấy tờ gì. Người anh có phải có giấy tờ nhà để chứng minh chỗ ở hợp pháp hay không, thủ tục ra sao… Chương trình "Luật và cuộc sống" của báo Pháp Luật TP.HCM đã có cuộc gặp gỡ với luật sư Đào Thị Bích Liên, thuộc Văn phòng luật sư Hà Hải và Cộng sự để nhờ luật sư tư vấn về vấn đề trên.
 
(6)

BẠN ĐỌC BÌNH LUẬN

Bao anh toan

Toi co nha hop phap co ho thuong tru em toi co ho khau ghep xin duoc nhap vao ho khau cua toi duoc khong

lâm

nhập hộ khâu cho e a ruột thì cần photo giấy khai sinh của 2 a e đã dc công chứng tại ub phường , còn những biểu mẫu cần khai thì lên công an quận xin

Vũ Đức Tưởng

A Hai trong câu chuyện nói đúng! Em gái đăng ký thường trú với anh Trai ruột thì không cần chứng minh chỗ ở hợp pháp chỉ cần chứng minh mối quan hệ là anh em ruột ! Không có quy định nào yêu cầu phải có giấy độc thân! Trong quy định của pháp luật không hề có giấy độc thân chỉ có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân! Còn Giấy khai sinh chỉ áp dụng cho trẻ em ! a) Trẻ em đăng ký thường trú theo quy định tại Điều 13 Luật Cư trú, khi đăng ký thường trú phải có giấy khai sinh;

Vũ Đức Tưởng

các giấy tờ hồ sơ theo Điều 6, Thông tư số 35/2014/TT-BCA THƯA Luật sư: Hồ sơ đăng ký thường trú, bao gồm: a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; b) Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu); c) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú); d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú (sau đây viết gọn là Nghị định số 31/2014/NĐ-CP) Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ tại thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về điều kiện diện tích bình quân bảo đảm theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc Trung ương. Trường hợp có quan hệ gia đình là ông, bà nội, ngoại, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, cháu ruột chuyển đến ở với nhau; người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng, người khuyết tật mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với người giám hộ thì không phải xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây viết gọn là Ủy ban nhân dân cấp xã) về mối quan hệ nêu trên.

Vũ Đức Tưởng

Làm gì có Giấy độc thân hả Luật sư? Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân mà thôi thưa luật sư!

Chổi

Nghe cô luật sư nói một hồi , thực không hiểu cô nói gì. Bay h người anh đã có hộ khẩu tại TP rồi. Bây h em ruột nhập vô cần giấy gì chứ có hỏi làm sao để có đăng ký hộ khẩu đâu trời
1